SiamProPlants.com  

ย้อนกลับ   SiamProPlants.com > พืชกินแมลง > Drosera

Drosera พูดคุยทุกเรื่องเกี่ยวกับ หยาดน้ำค้าง

ตอบ

เครื่องมือกระทู้ ค้นหาในกระทู้ การแสดงผล
เก่า 4 May 2013, 22:41   #1
[2] N.andamana
0 - 0 m

ทั่วไป ได้ต้นหยาดน้ำค้างมาใหม่จร้า

คือ หนูพึ่งได้ต้นหยาดน้ำค้างมาใหม่ D.curviscapa ที่พึ่งไปซื้อมาจากจัตตุจักเมื่อวันพุธที่ผ่านมา ลืมถามคนขายว่าควรเลี้ยงอย่างไงคนขายแค่บอกคราวๆว่าให้มันอยู่ในขวดพลาสติก(มันคล้ายๆกระบอกใส่สะเลิฟบี้)จนครบ 4 สัปดาห์แล้วเอาไปดดนแดแดตอนเช้า (7.00น. 11.30น.) ตอนนี้ใบปลายๆของหยาดเป็นสีดำคล้ำๆออกเหลืองหน่อยๆ เนื่องจากอะไรก็ไม่รู้หลายใบซะด้วย มันเป็นเพราะอะไรหรอคะ อยากทราบวิธีเลี้ยงต้นหยาด D.curviscapa ด้วยอ่าคะ อยากเลี้ยงเป็นอยากให้มันรอด T^T รบกวนช่วยบอกวิธีเลี้ยงหน่อยนะคะ
  ตอบกลับแบบอ้างข้อความ
เก่า 4 May 2013, 23:05   #2
0 - 0 m

ลืมบอกไปคะ ในขวดแก้วพลาสติกมีน้ำหล่ออยู่ประมาณ 1 ซม.นะคะ
เก่า 4 May 2013, 23:16   #3
[17] N.sumatrana
0 - 800 m

รูปแทนตัวของ BunChiT

มีเพื่อน: 9 คน
ส่งข้อความผ่านทาง Skype™ ถึง BunChiT
ซื้อกับคบแก่ใส่แว่นป่าวคับ ผมว่าใบมันหมดสภาพแล้วคับ ได้แปลี่ยนน้ำบ้างหรือป่าว
เก่า 5 May 2013, 12:28   #4
[9] N.kampotiana
0 - 350 m

รูปแทนตัวของ song412805

ชื่อ: น้องสองซัง
มีเพื่อน: 10 คน
ชอบ: หม้อข้าวหม้อแกงลิง ซาราซีเนีย กาบหอยแครง
เป้าหมาย: เลี้ยงไม้กินแมงที่มีอยู่ให้สวยงาม และแข็งแรง
หยาดมันเป็นพืชที่ไม่อ่อนแอ ถ้าไม่โดนปีศาจราเขมือบ เอางี้ค่ะถ้ามันยังเลี้ยงๆได้ไปเรื่อยๆ ออกหยาดน้ำค้าง ยอดไม่ดำ มันกะไม่เป็นไรแล้วจร้า สู้ๆน่ะค่ะ
ถูกใจ
เก่า 5 May 2013, 14:06   #5
[41] N.longifolia
300 - 1100 m

รูปแทนตัวของ apis

มีเพื่อน: 33 คน
ตอนนี้เอาไว้ร่มๆหรอครับ เอาไปรับเเสงดูนะครับ เเต่อย่าตากเเดด100นะครับ เอา50สักครึ่งวันครับ
สังเกตใบใหม่ที่เเตกออกมาครับ ถ้าเเตกใบใหม่เเล้วสร้างหยาดก็เริ่มโอเคเเล้วครับ
ต้นนี้ผมเห็นเเล้ววันพุธ สภาพไม่ได้เเย่อะไรครับลองให้ได้เเสงดูครับ ดูเรื่องน้ำด้วยหล่อได้สบายๆครับตัวนี้
ถูกใจ
เก่า 5 May 2013, 17:29   #6
[37] N.hispida
100 - 800 m

มีเพื่อน: 26 คน
อ้างถึง:
ข้อความดั้งเดิมโดย apis ดูการตอบ
ตอนนี้เอาไว้ร่มๆหรอครับ เอาไปรับเเสงดูนะครับ เเต่อย่าตากเเดด100นะครับ เอา50สักครึ่งวันครับ
สังเกตใบใหม่ที่เเตกออกมาครับ ถ้าเเตกใบใหม่เเล้วสร้างหยาดก็เริ่มโอเคเเล้วครับ
ต้นนี้ผมเห็นเเล้ววันพุธ สภาพไม่ได้เเย่อะไรครับลองให้ได้เเสงดูครับ ดูเรื่องน้ำด้วยหล่อได้สบายๆครับตัวนี้
แสดงตัวแล้ว พงษ์ญาณทิพย์ ภาพที่เห็นชัดเหมือนเห็นต้นจริงเลยเปล่าครับพงษ์

ปล. ตัวนี้เลี้ยงไม่ยากครับ ทำตามที่คุณ apis แนะนำเลยครับ ของผมไม่ค่อยงามแต่ก็ไม่ตาย เลยไม่กล้าแนะนำ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suapn; 5 May 2013 เวลา 18:01.
ถูกใจ 2 คน:
เก่า 5 May 2013, 18:05   #7

อ้างถึง:
ข้อความดั้งเดิมโดย suapn ดูการตอบ
แสดงตัวแล้ว พงษ์ญาณทิพย์ ภาพที่เห็นชัดเหมือนเห็นต้นจริงเลยเปล่าครับพงษ์

ปล. ตัวนี้เลี้ยงไม่ยากครับ ทำตามที่คุณ apis แนะนำเลยครับ ของผมไม่ค่อยงามแต่ก็ไม่ตาย เลยไม่กล้าแนะนำ
พงษ์เเค่สัมผัสได้
เก่า 5 May 2013, 18:47   #8
[37] N.hispida
100 - 800 m

มีเพื่อน: 26 คน
อ้างถึง:
ข้อความดั้งเดิมโดย apis ดูการตอบ
พงษ์เเค่สัมผัสได้
ถูกใจ
เก่า 5 May 2013, 21:33   #9
[36] N.maxima
40 - 2600 m

รูปแทนตัวของ minzaa_

ชื่อ: มินนี่
มีเพื่อน: 67 คน
ชอบ: หยาดน้ำค้างและยูตริ
เป้าหมาย: จงแรดอย่างกล้าหาญ และกระแดะอย่างสร้างสรรค์
ส่งข้อความผ่านทาง MSN ถึง minzaa_
ฉันเห็น ฉันสัมผัสได้ อาจมีพลังงานบางอย่างอยู่......................ก้อเป็นได้
เก่า 5 May 2013, 21:49   #10
[31] N.gracilis
0 - 1700 m

รูปแทนตัวของ bioman

มีเพื่อน: 14 คน
ชอบ: พืชกินแมลงทุกชนิด
เป้าหมาย: สะสมพืชกินแมลงได้ครบทุกสกุล
คุณพงษ์จิตสัมผัส
เก่า 5 May 2013, 21:54   #11

อ้างถึง:
ข้อความดั้งเดิมโดย bioman ดูการตอบ
คุณพงษ์จิตสัมผัส
คุณสินเคยทำเเท้งมาก่อนหรือเปล่าครับ ....... ชักไปกันใหญ่เเล้ว
ถูกใจ 2 คน:
เก่า 5 May 2013, 22:57   #12
[17] N.sumatrana
0 - 800 m

รูปแทนตัวของ BunChiT

มีเพื่อน: 9 คน
ส่งข้อความผ่านทาง Skype™ ถึง BunChiT
อ้างถึง:
คุณสินเคยทำเเท้งมาก่อนหรือเปล่าครับ ....... ชักไปกันใหญ่เเล้ว
พี่สิน ท้องได้ด้วยหรอคับ
เก่า 5 May 2013, 23:09   #13
0 - 0 m

ทั่วไป ขอบคุณสำหรับทุกๆคนที่มาตอบคำถามหนูนะ ^^

ขอบคุณมากๆสำหรับทุกๆความคิดเห็นขอบคุณจากใจจริงๆคะ
เก่า 5 May 2013, 23:36   #14
0 - 0 m

ทั่วไป มีรูปปเพิ่มเติมเพื่อจะวินิฉัยได้ว่าเป็นอะไรกันแน่ๆ

มีรูปมาให้ดูจร้า สังเกตนะคะคือว่าตรงกลางที่งอกมาใหม่ยังสีเขียวสดๆอยู่แต่ตงปลายมันไหม้ หรือเน่าดูไม่ออกอ่าคะ มันดำๆเหลืองยังไงไม่รู้วินิฉัยพร้อมวิธีแก้ไขอาการดังกล่าวด้วยคะ อยากทราบจริงๆคะ [IMG][/IMG]
ถูกใจ
เก่า 6 May 2013, 12:16   #15
[52] N.khasiana
500 - 1500 m

รูปแทนตัวของ bee_peaknamkang

ชื่อ: bee
มีเพื่อน: 72 คน
ชอบ: N. ampullaria
ได้มานานยังคะ ใบใหม่ดูดีขึ้นนะคะ ถ้าเป็นใบที่มาเกิดที่บ้าน ก็ยังไม่ต้องทำอะไรค่ะ
หรือจะทำตามที่ Apis แนะนำไว้ก็ได้ค่ะ
ถูกใจ 3 คน:
เก่า 6 May 2013, 23:57   #16
0 - 0 m

อ้างถึง:
ข้อความดั้งเดิมโดย bee_peaknamkang ดูการตอบ
ได้มานานยังคะ ใบใหม่ดูดีขึ้นนะคะ ถ้าเป็นใบที่มาเกิดที่บ้าน ก็ยังไม่ต้องทำอะไรค่ะ
หรือจะทำตามที่ Apis แนะนำไว้ก็ได้ค่ะ
ขอบคุณคะ
ตอบ

มีผู้ที่กำลังดูกระทู้นี้อยู่: 1 คน (เป็นสมาชิก 0 คน, บุคคลทั่วไป 1 คน)

เครื่องมือกระทู้ ค้นหาในกระทู้
ค้นหาในกระทู้:

ค้นหาแบบละเอียด
การแสดงผล

ใช้ระบบเวลา GMT +7. ขณะนี้เวลา 09:07.

พืชกินแมลง หม้อข้าวหม้อแกงลิง หยาดน้ำค้าง กาบหอยแครง พิงกุย ซาราซีเนีย เฟิน